Điều kiện, thẩm quyền và thủ tục thanh lý xe công như thế nào?
Người đăng: Cao Thị Thu Hà .Ngày đăng: 09/09/2016 .Lượt xem: 311 lượt.
Bộ Tài chính vừa trả lời câu hỏi của một số cơ quan liên quan đến điều kiện, thẩm quyền và thủ tục thanh lý xe ô tô công.


Điều kiện thanh lý xe

Bộ Tài chính cho biết, theo quy định tại Điều 25 Nghị định số 52/2009/NĐ-CP ngày 3/6/2009 của Chính phủ; Khoản 5, Điều 2 Quyết định số 32/2015/QĐ-TTg ngày 4/8/2015 của Thủ tướng Chính phủ, xe ô tô phục vụ công tác tại cơ quan, tổ chức, đơn vị được thanh lý khi đáp ứng các điều kiện như:

- Đã sử dụng vượt quá thời gian theo chế độ quy định;

- Sử dụng ít nhất 250.000 km (đối với địa bàn miền núi, vùng sâu, vùng xa, vùng hải đảo, vùng đặc biệt khó khăn là 200.000 km) mà không thể tiếp tục sử dụng;

- Bị hư hỏng mà không bảo đảm an toàn khi vận hành theo kiểm định của cơ quan chức năng.

Như vậy, việc thanh lý xe ô tô của cơ quan Nhà nước theo quy định nhằm bảo đảm an toàn khi vận hành và duy trì hoạt động thường xuyên của cơ quan.

Thẩm quyền, thủ tục thanh lý xe

Bộ Tài chính cho biết, Mục 7 Chương II Nghị định số 52/2009/NĐ-CP ngày 3/6/2009 của Chính phủ về thẩm quyền, phương thức thanh lý, trình tự, thủ tục thanh lý và quản lý số tiền thu được từ thanh lý xe ô tô được quy định như sau:

- Việc thanh lý ô tô được áp dụng theo các phương thức: Bán tài sản Nhà nước; phá dỡ, hủy bỏ tài sản Nhà nước.

- Việc thanh lý tài sản theo phương thức bán được thực hiện đấu giá theo quy định của pháp luật, trừ các trường hợp được bán chỉ định, gồm: Tài sản Nhà nước đã hết giá trị còn lại theo sổ kế toán. Riêng tài sản là nhà và tài sản khác gắn liền với đất, phương tiện vận tải, tài sản khác có nguyên giá theo sổ kế toán từ 500 triệu đồng/1 đơn vị tài sản phải đánh giá lại, nếu giá trị còn lại theo đánh giá lại dưới 50 triệu đồng/1 đơn vị tài sản thì được bán chỉ định; trường hợp đã hết thời hạn đăng ký tham gia đấu giá tài sản mà chỉ có một tổ chức, cá nhân đăng ký mua tài sản Nhà nước và trả giá ít nhất bằng giá khởi điểm.

Căn cứ quy định nêu trên, trường hợp xe ô tô thanh lý có giá trị còn lại được đánh giá lại theo quy định từ 50 triệu đồng/xe trở lên thì thực hiện bán đấu giá. Việc xác định giá bán và tổ chức bán đấu giá tài sản thanh lý thực hiện theo quy định tại Điều 22 Nghị định số 52/2009/NĐ-CP.

Trường hợp xe ô tô thanh lý có giá trị còn lại được đánh giá lại theo quy định dưới 50 triệu đồng/xe thì được bán chỉ định. Tuy nhiên, đơn vị có thể áp dụng hình thức bán đấu giá theo quy định. Việc xác định giá bán và tổ chức bán chỉ định tài sản thanh lý thực hiện theo quy định tại Điều 23 Nghị định số 52/2009/NĐ-CP.

Trường hợp trong số xe bán thanh lý có xe có giá trị đánh giá lại dưới 50 triệu/xe và có xe có giá trị đánh giá lại từ 50 triệu đồng/xe trở lên, để hiệu quả và thuận tiện thì thực hiện bán đấu giá cả lô.

Số tiền thu được từ bán thanh lý tài sản được thực hiện theo quy định tại Điều 31 Nghị định số 52/2009/NĐ-CP (số tiền thu được từ thanh lý tài sản Nhà nước, sau khi trừ đi các chi phí liên quan được nộp vào ngân sách Nhà nước theo quy định của pháp luật về ngân sách Nhà nước.

Trường hợp số tiền thu được từ thanh lý tài sản không đủ bù đắp chi phí thì phần còn thiếu được chi từ dự toán ngân sách Nhà nước giao cho cơ quan Nhà nước có tài sản thanh lý) và là nguồn thu thuộc ngân sách Nhà nước.

Nguồn tin: tapchitaichinh.vn
[Trở về]
Các tin mới hơn:
Kết nối cơ chế một cửa quốc gia giữa các nền kinh tế thành viên APEC (28/08/2017 )
Sửa đổi các Luật thuế đảm bảo tăng trưởng nguồn thu ngân sách (28/08/2017 )
Bảo hiểm xã hội Việt Nam hướng dẫn việc cấp sổ BHXH và thẻ BHYT (14/08/2017 )
BHXH Việt Nam giải thích về cách tính lương hưu từ ngày 01/01/2018 (27/07/2017 )
10 hành vi bị nghiêm cấm trong quản lý, sử dụng tài sản công (25/07/2017 )
Công bố báo cáo đánh giá sự phục vụ của cơ quan hành chính (20/07/2017 )
Thông tư số 40/2017/TT-BTC quy định chế độ công tác phí, chế độ chi hội nghị đã có nhiểu đổi mới quan trọng đối với chế độ công tác phí cho cán bộ, công chức, viên chức. (20/07/2017 )
Những điểm mới của tín dụng đầu tư nhà nước (20/07/2017 )
Quốc hội thông qua Luật Quản lý, sử dụng tài sản công (17/07/2017 )
Bộ Tài chính là đầu mối quản lý nhà nước về tài sản công (12/07/2017 )
    
1   2   3  
    
Các tin cũ hơn:
Hội thảo Cơ quan chuyên trách đại diện chủ sở hữu nhà nước đối với vốn nhà nước tại doanh nghiệp (06/09/2016 )
BHXH VN giải thích về dòng chữ “Thời điểm đủ 5 năm …” trên thẻ BHYT (24/08/2016 )
Quyền lợi của người tham gia bảo hiểm y tế 5 năm liên tục (22/08/2016 )
Chế độ thai sản mới nhất 2016 (22/08/2016 )
Phê duyệt chủ trương đầu tư dự án 666.000 USD do WB viện trợ (22/08/2016 )
Hướng dẫn cụ thể về bảo hiểm thất nghiệp (18/08/2016 )
Cơ hội vay tiếp Nhà ở xã hội lãi suất 4,8%/năm từ 15/8 (15/08/2016 )
Gói 30.000 tỷ đồng được gia hạn đến hết năm 2016 (10/08/2016 )
Lập dự toán, quyết toán kinh phí thực hiện điều tra thống kê (10/08/2016 )
Quản lý, thanh toán vốn đầu tư được thực hiện theo quy định nào? (10/08/2016 )
    
1   2   3   4   5  
    














  

Video hoạt động

Đóng

Liên kết website

Dự báo thời tiết

Đóng
Tam Kỳ
Thứ ba, 26/09/2017
Mây thay đổi, trời hửng nắng
Nhiệt độ:26°
Độ ẩm: 89%
Hướng gió:Tây - Nam
Tốc độ gió:5 kmph
Tầm nhìn xa: 10 km

Thứ tư
27/09/2017
Mưa giông rải rác
25°-33°
Thứ năm
28/09/2017
Mưa giông rải rác
25°-33°

Thăm dò ý kiến

Đóng
Đánh giá chất lượng hoạt động của đơn vị (Chọn là tốt) :